Nghỉ hưu trước tuổi có được chính sách tinh giản biên chế?

Nghỉ hưu trước tuổi có được chính sách tinh giản biên chế?

67
SHARE

Nghỉ hưu trước tuổi có được chính sách tinh giản biên chế?

Ông Nguyễn Minh Công, sinh ngày 11/1/1965, là giáo viên tiểu học hạng III tại huyện Phước Sơn, tỉnh Quảng Nam.

Ông Công có nguyện vọng xin nghỉ hưu trước tuổi để hưởng chế độ hưu trí và chế độ tinh giản biên chế theo Nghị định 108/2014/NĐ-CP và Nghị định 113/2018/NĐ-CP.

Về vấn đề này, Bộ Nội vụ trả lời như sau:

Theo nội dung kiến nghị của người dân, tính đến thời điểm ngày 1/9/2020 thì ông Nguyễn Minh Công đã trên 55 tuổi và có 39 năm 5 tháng đóng BHXH bắt buộc, trong đó có 26 năm 6 tháng làm việc ở nơi có phụ cấp khu vực hệ số 0,7 trở lên.

Do vậy, ông Công được hưởng chế độ hưu trí theo quy định của pháp luật về BHXH (tại Điểm b Khoản 1 Điều 54 Luật BHXH) và không thuộc đối tượng hưởng chính sách tinh giản biên chế theo quy định tại Nghị định số 108/2014/NĐ-CP ngày 20/11/2014 của Chính phủ về chính sách tinh giản biên chế (đã được sửa đổi, bổ sung tại Nghị định số 113/2018/NĐ-CP ngày 31/8/2018) là đúng với quy định.

Để biết thêm về các quy định về tiền lương, chế độ hưu trí … các bạn có thể liên hệ ngay với trung tâm đào tạo kế toán ATC. Đảm bảo tất cả các khúc mắc của các bạn sẽ được giải đáp sau khóa học tại trung tâm.

Học kế toán thực tế tại Thanh Hóa

Trung tâm đào tạo kế toán thuế ở Thanh Hóa

Trung tâm đào tạo tin học văn phòng ở Thanh Hóa

Lớp dạy tin học cấp tốc tại Thanh Hóa

Lớp học tin học văn phòng ở Thanh Hóa

 

SHARE

NO COMMENTS

Comments are closed.